Câu hỏi
X, Y là hai axit cacboxylic đều đơn chức, mạch hở (trong đó Y không no chứa một liên kết C=C); Z là este tạo bởi X, Y và glixerol. Đun nóng 12,84 gam hỗn hợp E chứa X, Y, Z với 300 ml dung dịch NaOH 1M. Trung hòa lượng NaOH dư trong dung dịch sau phản ứng cần dùng 120 ml dung dịch HCl 0,5M. Cô cạn dung dịch sau khi trung hòa, thu được 20,87 gam muối khan. Mặt khác đốt cháy 12,84 gam E cần dùng 6,496 lít O2 (đktc). Thể tích dung dịch Br 2 1M phản ứng tối đa với 0,3 mol E là
- A. 360 ml.
- B. 60 ml.
- C. 320 ml.
- D. 240 ml.
Đáp án đúng
A. 360 ml.
Có thể bạn cần
Tổng hợp sách, PDF, bảng tra cứu và đề luyện tập cho học sinh THCS, THPT. Lọc nhanh theo lớp, môn học hoặc nhu cầu học tập.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là A. 360 ml..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
n NaOH(pư với HCl) = n HCl = 0,06 mol → n NaOH (pư với E) = 0,3 – 0,06 = 0,24 mol = n COO(E) *Xét phản ứng đốt 12,84g E: n O(E) = 2n COO(E) = 0,48 mol Giải hệ: (left{ begin{array}{l}44{n_{C{O_2}}} + 18{n_{{H_2}O}} = 12,84 + 0,29.32left( {BTKL} right)2{n_{C{O_2}}} + {n_{{H_2}O}} = 0,48 + 0,29.2left( {BT:O} right)end{array} right. to left{ begin{array}{l}{n_{C{O_2}}} = 0,38{n_{{H_2}O}} = 0,3end{array} right.) *Quy đổi E thành: (Eleft{ begin{array}{l}HCOOH:0,24C{H_2}:a{H_2}:bleft( {b < 0} right){C_3}{H_8}{O_3}:c{H_2}O: – 3cend{array} right. to Muoileft{ begin{array}{l}HCOON{rm{a}}:0,24C{H_2}:a{H_2}:bNaCl:0,06end{array} right.) (1) m E = 0,24.46 + 14a + 2b + 92c + 18.(-3c) = 12,84 (2) m muối = 0,24.68 + 14a + 2b + 0,06.58,5 = 20,87 (3) n CO2 = 0,24 + a + 3c = 0,38 Giải hệ được a = 0,08; b = -0,04; c = 0,02 +) n E = n axit + n este = (0,24 – 3c) + c = 0,2 mol +) Số C trung bình của axit = (0,24 + a)/0,24 = 1,333 → X là HCOOH Mà n Y = – n H2 = – b = 0,04 mol → n HCOOH = 0,24 – 0,04 = 0,2 mol → n Br2 = n HCOOH + n C=C = 0,2 + 0,04 = 0,24 mol Tỷ lệ: 0,2 mol E phản ứng tối đa 0,24 mol Br 2 → 0,3 mol E ………………..0,36 mol Br 2 Vậy V dd Br2 = 360 ml Đáp án A
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. 360 ml. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: A. 360 ml.. Cụ thể, n NaOH(pư với HCl) = n HCl = 0,06 mol → n NaOH (pư với E) = 0,3 – 0,06 = 0,24 mol = n COO(E) *Xét phản ứng đốt 12,84g E: n O(E) = 2n COO(E) = 0,48 mol Giải hệ: (left{ begin{array}{l}44{n_{C{O_2}}} + 18{n_{{H_2}O}} = 12,84 + 0,29.32left( {BTKL} right)2{n_{C{O_2}}} + {n_{{H_2}O}} = 0,48 + 0,29.2left( {BT:O} right)end{array} right. to left{ begin{array}{l}{n_{C{O_2}}} = 0,38{n_{{H_2}O}} = 0,3end{array} right.) *Quy đổi E thành: (Eleft{ begin{array}{l}HCOOH:0,24C{H_2}:a{H_2}:bleft( {b < 0} right){C_3}{H_8}{O_3}:c{H_2}O: – 3cend{array} right. to Muoileft{ begin{array}{l}HCOON{rm{a}}:0,24C{H_2}:a{H_2}:bNaCl:0,06end{array} right.) (1) m E = 0,24.46 + 14a + 2b + 92c + 18.(-3c) = 12,84 (2) m muối = 0,24.68 + 14a + 2b + 0,06.58,5 = 20,87 (3) n CO2 = 0,24 + a + 3c = 0,38 Giải hệ được a = 0,08; b = -0,04; c = 0,02 +) n E = n axit + n este = (0,24 – 3c) + c = 0,2 mol +) Số C trung bình của axit = (0,24 + a)/0,24 = 1,333 → X là HCOOH Mà n Y = – n H2 = – b = 0,04 mol → n HCOOH = 0,24 – 0,04 = 0,2 mol → n Br2 = n HCOOH + n C=C = 0,2 + 0,04 = 0,24 mol Tỷ lệ: 0,2 mol E phản ứng tối đa 0,24 mol Br 2 → 0,3 mol E ………………..0,36 mol Br 2 Vậy V dd Br2 = 360 ml Đáp án A
- B. 60 ml. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 360 ml., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. 320 ml. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 360 ml., có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- D. 240 ml. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 360 ml., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

