Câu hỏi
Hòa tan hoàn toàn 14,8 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu vào lượng dư dung dịch hỗn hợp HNO3 và H2SO4 đặc nóng. Sau phản ứng thu được 0,45 mol khí NO2 và 0,1 mol khí SO2. Khối lượng Fe trong hỗn hợp X là
- A. 8,4.
- B. 10,88.
- C. 6,4.
- D. 3,92.
Đáp án đúng
A. 8,4.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là A. 8,4..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
– Đặt ẩn là số mol của 2 kim loại− Quá trình trao đổi e: Fe 0 → Fe+3+ 3e N+5+ 1e → N+4 (NO2 ) Cu 0 → Cu+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 )− Lập hệ phương trình:+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại+ Bảo toàn e Đặt n Fe = x và n Cu = y (mol) Fe 0 → Fe+3+ 3e N+5+ 1e → N+4 (NO2 ) x → 3x 0,45 ← 0,45 Cu 0 → Cu+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 ) y → 2y 0,2 ← 0,1 Từ khối lượng hỗn hợp và định luật bảo toàn e ta có hệ phương trình: \ 56x+ 64y = 14,8; 3x+ 2y = 0,45+ 0,2. → \ x = 0,15; y = 0,1. ⟹ m Fe = 0,15.56 = 8,4 gam Đáp án A
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. 8,4. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: A. 8,4.. Cụ thể, – Đặt ẩn là số mol của 2 kim loại− Quá trình trao đổi e: Fe 0 → Fe+3+ 3e N+5+ 1e → N+4 (NO2 ) Cu 0 → Cu+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 )− Lập hệ phương trình:+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại+ Bảo toàn e Đặt n Fe = x và n Cu = y (mol) Fe 0 → Fe+3+ 3e N+5+ 1e → N+4 (NO2 ) x → 3x 0,45 ← 0,45 Cu 0 → Cu+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 ) y → 2y 0,2 ← 0,1 Từ khối lượng hỗn hợp và định luật bảo toàn e ta có hệ phương trình: \ 56x+ 64y = 14,8; 3x+ 2y = 0,45+ 0,2. → \ x = 0,15; y = 0,1. ⟹ m Fe = 0,15.56 = 8,4 gam Đáp án A
- B. 10,88. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 8,4., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. 6,4. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 8,4., có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- D. 3,92. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 8,4., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi liên quan đến hợp kim và Kim loại. Hợp kim thường có tính chất cơ học hoặc hóa học phù hợp hơn kim loại tinh khiết, ví dụ cứng hơn, bền hơn hoặc chống ăn mòn tốt hơn.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

