Câu hỏi
Hỗn hợp X gồm propan, etilen glicol và một số ancol no đơn chức mạch hở (trong đó propan và etilen glicol có số mol bằng nhau). Đốt cháy hoàn toàn 5,444 gam X rồi hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào bình đựng dung dịch Ba(OH)2 dư thấy khối lượng bình tăng lên 16,58 gam và xuất hiện m gam kết tủa trong bình. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?
- A. 42,15.
- B. 47,47.
- C. 45,70.
- D. 43,90.
Đáp án đúng
C. 45,70.
Có thể bạn cần
Tổng hợp sách, PDF, bảng tra cứu và đề luyện tập cho học sinh THCS, THPT. Lọc nhanh theo lớp, môn học hoặc nhu cầu học tập.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là C. 45,70..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
X gồm C3H8; C2H6O2; ancol khác. Vì số mol C3H8 và C2H6O2 bằng nhau ⟹ Quy hỗn hợp 2 chất này về C3H8Ovà C2H6O ⟹ Hỗn hợp X gồm các ancol no đơn chức mạch hở X gồm C3H8; C2H6O2; ancol khác. Vì số mol C3H8 và C2H6O2 bằng nhau ⟹ Quy hỗn hợp 2 chất này về C3H8Ovà C2H6O ⟹ Hỗn hợp X gồm các ancol no đơn chức mạch hở Ta có: m bình tăng = m CO2+ m H2O = 16,58 gam Đặt n CO2 = a và n H2O = b (mol) ⟹ 44a+ 18b = 16,58 (1) Bảo toàn khối lượng ⟹ m O2 = (m CO2+ m H2O )− m X = 16,58− 5,444 = 11,136 gam ⟹ n O2 = 0,348 mol Ta có: n X = n H2O – n CO2 = b− a (mol) Mà các chất trong X đều có 1O ⟹ n O(X) = n X = b− a(mol) Bảo toàn O: n O(X)+ 2n O2 = 2n CO2+ n H2O ⟹ b− a+ 2.0,348 = 2a+ b (2) Giải hệ (1) (2) được a = 0,232 và b = 0,354 Khi cho CO2 tác dụng với Ba(OH)2 dư thì: n BaCO3 = n CO2 = 0,232 mol ⟹ m BaCO3 = 0,232.197 = 45,704 gam gần nhất với 45,70 gam Đáp án C
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. 42,15. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 45,70., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- B. 47,47. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 45,70., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. 45,70. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: C. 45,70.. Cụ thể, X gồm C3H8; C2H6O2; ancol khác. Vì số mol C3H8 và C2H6O2 bằng nhau ⟹ Quy hỗn hợp 2 chất này về C3H8Ovà C2H6O ⟹ Hỗn hợp X gồm các ancol no đơn chức mạch hở X gồm C3H8; C2H6O2; ancol khác. Vì số mol C3H8 và C2H6O2 bằng nhau ⟹ Quy hỗn hợp 2 chất này về C3H8Ovà C2H6O ⟹ Hỗn hợp X gồm các ancol no đơn chức mạch hở Ta có: m bình tăng = m CO2+ m H2O = 16,58 gam Đặt n CO2 = a và n H2O = b (mol) ⟹ 44a+ 18b = 16,58 (1) Bảo toàn khối lượng ⟹ m O2 = (m CO2+ m H2O )− m X = 16,58− 5,444 = 11,136 gam ⟹ n O2 = 0,348 mol Ta có: n X = n H2O – n CO2 = b− a (mol) Mà các chất trong X đều có 1O ⟹ n O(X) = n X = b− a(mol) Bảo toàn O: n O(X)+ 2n O2 = 2n CO2+ n H2O ⟹ b− a+ 2.0,348 = 2a+ b (2) Giải hệ (1) (2) được a = 0,232 và b = 0,354 Khi cho CO2 tác dụng với Ba(OH)2 dư thì: n BaCO3 = n CO2 = 0,232 mol ⟹ m BaCO3 = 0,232.197 = 45,704 gam gần nhất với 45,70 gam Đáp án C
- D. 43,90. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 45,70., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học mới. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

