Hỗn hợp X gồm glucozơ, saccarozơ, glyxin và axit glutamic. Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp X cần dùng 0,99 mol O2 , sản phẩm cháy gồm CO2 , H2 O và N 2 (trong đó số mol CO2 bằng số mol H2 O). Dẫn toàn bộ sản phẩm cháy qua bình chứa dung dịch Ca(OH) 2 dư, thì thấy khối lượng dung dịch giảm 36,48 gam. Cho 51,66 gam X vào dung dịch HCl loãng dư (đun nóng). Số mol HCl đã tham gia phản ứng là:

trac nghiem hoa hoc lop 12

Câu hỏi

Hỗn hợp X gồm glucozơ, saccarozơ, glyxin và axit glutamic. Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp X cần dùng 0,99 mol O2 , sản phẩm cháy gồm CO2 , H2 O và N 2 (trong đó số mol CO2 bằng số mol H2 O). Dẫn toàn bộ sản phẩm cháy qua bình chứa dung dịch Ca(OH) 2 dư, thì thấy khối lượng dung dịch giảm 36,48 gam. Cho 51,66 gam X vào dung dịch HCl loãng dư (đun nóng). Số mol HCl đã tham gia phản ứng là:

  • A. 0,192.
  • B. 0,12.
  • C. 0,21.
  • D. 1,6.

Đáp án đúng

C. 0,21.

Giải thích vì sao đáp án đúng

Đáp án đúng là C. 0,21..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.

– Dựa vào dữ kiện khối lượng dung dịch giảm tính được mol CO2 , H2 O – Đặt ẩn số mol 4 chất +) Từ mol hỗn hợp → (1) +) Bảo toàn C → (2) + Bảo toàn H → (3) + Bảo toàn O → (4) Giả sử n CO2 = n H2O = a mol Khi phản ứng với Ca(OH) 2 dư thì n CaCO3 = n CO2 = a mol m dd giảm = m CaCO3 – (m CO2 + m H2O ) ⇔ 100a – (44a + 18a) = 36,48 ⇔ a = 0,96 Giả sử hỗn hợp X có: \(\left\{ \begin{array}{l}{C_6}{H_{12}}{O_6}:x\\{C_{12}}{H_{22}}{O_{11}}:y\\{C_2}{H_5}{O_2}N:z\\{C_5}{H_9}{O_4}N:t\end{array} \right.\) n X = x + y + z + t = 0,2 (1) Bảo toàn C → n CO2 = 6x + 12y + 2z + 5t = 0,96 (2) Bảo toàn H → n H2O = 6x + 11y + 2,5z + 4,5t = 0,96 (3) Bảo toàn O → 6x + 11y + 2z + 4t + 2.0,99 = 2.0,96 + 0,96 (4) Giải hệ được x = 0,06; y = 0,02; z = 0,08; t = 0,04 Khối lượng của 0,2 mol X là: m X = 0,06.180 + 0,02.342 + 0,08.75 + 0,04.147 = 29,52 gam Khi cho 0,2 mol X phản ứng với HCl thì: n HCl = n N (X) = z + t = 0,12 mol Tỷ lệ: 29,52 gam X phản ứng với 0,12 mol HCl → 51,66 gam ……………… 0,21 mol Đáp án C

Vì sao các đáp án còn lại không đúng?

  • A. 0,192. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 0,21., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • B. 0,12. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 0,21., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • C. 0,21. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: C. 0,21.. Cụ thể, – Dựa vào dữ kiện khối lượng dung dịch giảm tính được mol CO2 , H2 O – Đặt ẩn số mol 4 chất +) Từ mol hỗn hợp → (1) +) Bảo toàn C → (2) + Bảo toàn H → (3) + Bảo toàn O → (4) Giả sử n CO2 = n H2O = a mol Khi phản ứng với Ca(OH) 2 dư thì n CaCO3 = n CO2 = a mol m dd giảm = m CaCO3 – (m CO2 + m H2O ) ⇔ 100a – (44a + 18a) = 36,48 ⇔ a = 0,96 Giả sử hỗn hợp X có: \(\left\{ \begin{array}{l}{C_6}{H_{12}}{O_6}:x\\{C_{12}}{H_{22}}{O_{11}}:y\\{C_2}{H_5}{O_2}N:z\\{C_5}{H_9}{O_4}N:t\end{array} \right.\) n X = x + y + z + t = 0,2 (1) Bảo toàn C → n CO2 = 6x + 12y + 2z + 5t = 0,96 (2) Bảo toàn H → n H2O = 6x + 11y + 2,5z + 4,5t = 0,96 (3) Bảo toàn O → 6x + 11y + 2z + 4t + 2.0,99 = 2.0,96 + 0,96 (4) Giải hệ được x = 0,06; y = 0,02; z = 0,08; t = 0,04 Khối lượng của 0,2 mol X là: m X = 0,06.180 + 0,02.342 + 0,08.75 + 0,04.147 = 29,52 gam Khi cho 0,2 mol X phản ứng với HCl thì: n HCl = n N (X) = z + t = 0,12 mol Tỷ lệ: 29,52 gam X phản ứng với 0,12 mol HCl → 51,66 gam ……………… 0,21 mol Đáp án C
  • D. 1,6. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 0,21., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.

Kiến thức liên quan

Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.

Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.

Mẹo ghi nhớ

Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *