Câu hỏi
Hỗn hợp X gồm axit oleic và triglixerit Y (tỉ lệ mol tương ứng 2 : 3). Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X cần vừa đủ 2,82 mol O2 , thu được 2,01 mol CO2 và 1,84 mol H2 O. Mặt khác, cho 46,98 gam X trên tác dụng tối đa với x mol Br 2 trong dung dịch. Giá trị của x là
- A. 0,165.
- B. 0,330.
- C. 0,110.
- D. 0,220.
Đáp án đúng
A. 0,165.
Có thể bạn cần
Tổng hợp sách, PDF, bảng tra cứu và đề luyện tập cho học sinh THCS, THPT. Lọc nhanh theo lớp, môn học hoặc nhu cầu học tập.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là A. 0,165..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
Khi đốt hợp chất hữu cơ bất kì (chứa C, H, O) có độ bất bão hòa k, ta luôn có: n CO2 – n H2O = n hchc .(k-1) BTKL → m X = m CO2 + m H2O – m O2 = 2,01.44 + 1,84.18 – 2,82.32 = 31,32 gam Đặt số mol của axit oleic và triglixerit lần lượt là 2a và 3a mol Bảo toàn O → 2.2a + 6.3a + 2.2,82 = 2.2,01 + 1,84 → a = 0,01 → n axit oleic = 0,02 mol; n triglixerit = 0,03 mol *Khi đốt hợp chất hữu cơ bất kì (chứa C, H, O) có độ bất bão hòa k, ta luôn có: n CO2 – n H2O = n hchc .(k-1) – Đốt axit oleic (k = 2) thì: n CO2(do axit oleic) – n H2O(do axit oleic) = 0,02 (*) – Đốt triglixerit Y (k) thì: n CO2(do Y) – n H2O(do Y) = 0,03.(k – 1) (**) Cộng vế với vế của (*) và (**) được: ∑n CO2 – ∑n H2O = 0,02 + 0,03.(k – 1) → 2,01 – 1,84 = 0,02 + 0,03.(k – 1) → k = 6 *Khi cho hỗn hợp tác dụng với Br 2 thì: n Br2 = n axit oleic + 3.n triglixerit = 0,02 + 3.0,03 = 0,11 mol Tỷ lệ: 31,32 gam hỗn hợp X tác dụng với tối đa 0,11 mol Br 2 → 46,98 gam ……………………………….0,165 mol Vậy x = 0,165 Đáp án A
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. 0,165. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: A. 0,165.. Cụ thể, Khi đốt hợp chất hữu cơ bất kì (chứa C, H, O) có độ bất bão hòa k, ta luôn có: n CO2 – n H2O = n hchc .(k-1) BTKL → m X = m CO2 + m H2O – m O2 = 2,01.44 + 1,84.18 – 2,82.32 = 31,32 gam Đặt số mol của axit oleic và triglixerit lần lượt là 2a và 3a mol Bảo toàn O → 2.2a + 6.3a + 2.2,82 = 2.2,01 + 1,84 → a = 0,01 → n axit oleic = 0,02 mol; n triglixerit = 0,03 mol *Khi đốt hợp chất hữu cơ bất kì (chứa C, H, O) có độ bất bão hòa k, ta luôn có: n CO2 – n H2O = n hchc .(k-1) – Đốt axit oleic (k = 2) thì: n CO2(do axit oleic) – n H2O(do axit oleic) = 0,02 (*) – Đốt triglixerit Y (k) thì: n CO2(do Y) – n H2O(do Y) = 0,03.(k – 1) (**) Cộng vế với vế của (*) và (**) được: ∑n CO2 – ∑n H2O = 0,02 + 0,03.(k – 1) → 2,01 – 1,84 = 0,02 + 0,03.(k – 1) → k = 6 *Khi cho hỗn hợp tác dụng với Br 2 thì: n Br2 = n axit oleic + 3.n triglixerit = 0,02 + 3.0,03 = 0,11 mol Tỷ lệ: 31,32 gam hỗn hợp X tác dụng với tối đa 0,11 mol Br 2 → 46,98 gam ……………………………….0,165 mol Vậy x = 0,165 Đáp án A
- B. 0,330. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 0,165., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. 0,110. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 0,165., có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- D. 0,220. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 0,165., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

