Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp 4,82 gam gồm 3 muối NaF, NaCl, NaBr trong nước được dung dịch A. Sục khí clo dư vào dung dịch A rồi cô cạn hoàn toàn dung dịch sau phản ứng thu được 3,93 gam muối khan. Lấy 1/2 lượng muối khan này hoà tan vào nước rồi cho sản phẩm phản ứng với dung dịch AgNO3 dư thì thu được 4,305 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng của NaF trong hỗn hợp ban đầu có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

trac nghiem hoa hoc lop 10

Câu hỏi

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp 4,82 gam gồm 3 muối NaF, NaCl, NaBr trong nước được dung dịch A. Sục khí clo dư vào dung dịch A rồi cô cạn hoàn toàn dung dịch sau phản ứng thu được 3,93 gam muối khan. Lấy 1/2 lượng muối khan này hoà tan vào nước rồi cho sản phẩm phản ứng với dung dịch AgNO3 dư thì thu được 4,305 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng của NaF trong hỗn hợp ban đầu có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

  • A. 9,1%.
  • B. 7,6%.
  • C. 8,7%.
  • D. 10,5%.

Đáp án đúng

C. 8,7%.

📚 Tài liệu học tập

Có thể bạn cần

Tổng hợp sách, PDF, bảng tra cứu và đề luyện tập cho học sinh THCS, THPT. Lọc nhanh theo lớp, môn học hoặc nhu cầu học tập.

Xem tài liệu

Giải thích vì sao đáp án đúng

Đáp án đúng là C. 8,7%..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.

+) Gọi n NaF = x mol; n NaCl = y mol; n NaBr = z mol ⟹ m hỗn hợp = PT(1) Sục khí Cl 2 dư vào A thu được 2 muối NaF (x mol) và NaCl (y+ z) mol ⟹ m muối khan = PT(2) Lấy ½ lượng muối khan tác dụng với dung dịch AgNO3 ⟹ thu được kết tủa là AgCl+) Bảo toàn nguyên tố Cl ⟹ n AgCl = PT(3) Giả sử trong 4,82 gam hỗn hợp có x mol NaF, y mol NaCl và z mol NaBr ⟹ m hỗn hợp = 42x+ 58,5y+ 103z = 4,82 (1) Sục khí Cl 2 dư vào A: Cl 2+ 2NaBr → 2NaCl+ Br 2 z → z (mol) Sục khí Cl 2 dư vào A thu được 2 muối NaF (x mol) và NaCl (y+ z mol) ⟹ m muối khan = 42x+ 58,5.(y+ z) = 3,93 gam (2) Lấy ½ lượng muối khan 0,5x mol NaF và (0,5y+0,5z) mol NaCl tác dụng với dung dịch AgNO3 xảy ra phản ứng: AgNO3+ NaCl → AgCl↓+ NaNO3 0,5y+0,5z → 0,5y+0,5z (mol) Kết tủa thu được là AgCl ⟹ n AgCl = 0,5.y+ 0,5z = 4,305/143,5 = 0,03 (3) Từ (1), (2) và (3) ⟹ x = 0,01 mol; y = 0,04 mol; z = 0,02 mol Phần trăm khối lượng của NaF trong hỗn hợp ban đầu là: %m NaF = (0,01.42)/(4,82).100% = 8,71% gần nhất với giá trị 8,7%. Đáp án C

Vì sao các đáp án còn lại không đúng?

  • A. 9,1%. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 8,7%., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • B. 7,6%. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 8,7%., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • C. 8,7%. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: C. 8,7%.. Cụ thể, +) Gọi n NaF = x mol; n NaCl = y mol; n NaBr = z mol ⟹ m hỗn hợp = PT(1) Sục khí Cl 2 dư vào A thu được 2 muối NaF (x mol) và NaCl (y+ z) mol ⟹ m muối khan = PT(2) Lấy ½ lượng muối khan tác dụng với dung dịch AgNO3 ⟹ thu được kết tủa là AgCl+) Bảo toàn nguyên tố Cl ⟹ n AgCl = PT(3) Giả sử trong 4,82 gam hỗn hợp có x mol NaF, y mol NaCl và z mol NaBr ⟹ m hỗn hợp = 42x+ 58,5y+ 103z = 4,82 (1) Sục khí Cl 2 dư vào A: Cl 2+ 2NaBr → 2NaCl+ Br 2 z → z (mol) Sục khí Cl 2 dư vào A thu được 2 muối NaF (x mol) và NaCl (y+ z mol) ⟹ m muối khan = 42x+ 58,5.(y+ z) = 3,93 gam (2) Lấy ½ lượng muối khan 0,5x mol NaF và (0,5y+0,5z) mol NaCl tác dụng với dung dịch AgNO3 xảy ra phản ứng: AgNO3+ NaCl → AgCl↓+ NaNO3 0,5y+0,5z → 0,5y+0,5z (mol) Kết tủa thu được là AgCl ⟹ n AgCl = 0,5.y+ 0,5z = 4,305/143,5 = 0,03 (3) Từ (1), (2) và (3) ⟹ x = 0,01 mol; y = 0,04 mol; z = 0,02 mol Phần trăm khối lượng của NaF trong hỗn hợp ban đầu là: %m NaF = (0,01.42)/(4,82).100% = 8,71% gần nhất với giá trị 8,7%. Đáp án C
  • D. 10,5%. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 8,7%., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.

Kiến thức liên quan

Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.

Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.

Mẹo ghi nhớ

Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

Tác giả bài viết 8116 bài viết

Hồng Anh

BTV Hoá học tại bangtuanhoanhoahoc.com

Hồng Anh là biên tập viên nội dung tại BangTuanHoanHoaHoc.com, phụ trách biên soạn và rà soát các bài viết về bảng tuần hoàn hoá học, nguyên tố hoá học, kiến thức Hoá học THCS – THPT và hệ thống câu hỏi trắc nghiệm Hoá học.Các nội dung do Hồng Anh thực hiện được xây dựng theo hướng dễ hiểu, bám sát kiến thức nền tảng, ưu tiên tính chính xác và khả năng ứng dụng trong học tập.

Bảng tuần hoàn Nguyên tố hoá học Hoá học THCS - THPT Trắc nghiệm Hoá học

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *