Câu hỏi
Hòa tan 46g hỗn hợp gồm Ba và 2 kim loại kiềm A, B thuộc 2 chu kì liên tiếp vào nước thu được dung dịch D và 11,2 lít khí (đktc). Nếu thêm 0,18 mol Na 2 SO4 vào dung dịch D thì sau phản ứng vẫn còn dư ion Ba 2+. Nếu thêm 0,21 mol Na 2 SO4 vào dung dịch D thì sau phản ứng còn dư Na 2 SO4. Vậy 2 kim loại kiềm là?
- A. Li và Na
- B. Na và K
- C. K và Rb
- D. Rb và Cs
Đáp án đúng
B. Na và K
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là B. Na và K.
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
số mol H2 = 11,2/22,4 = 0,5 mol Gọi công thức trung bình 2 kim loại kiềm: M Phương trình phản ứng là: Ba+ H2O → Ba(OH)2+ H2 (1) x x x M+ H2O → MOH+ 1 / 2 H2 (2) y y y/2 Ba(OH)2+ Na 2 SO4 → BaSO4 ↓+ 2NaOH (3) x x Từ (1) và (2) suy ra: x+ y/2 = 0,5 (a) Ta có: 137x+ My = 46 (b) Từ (3) suy ra: 0,18 < x < 0,21 (c) Từ (a) và (c) suy ra: x = 0,18 → y = 0,64 x = 0,21 → y = 0,58 Từ (b) suy ra: x = 0,18, y = 0,54 → M = 33,34 x = 0,21, y = 0,58 → M = 29,7 →Hai kim loại số mol H2 = 11,2/22,4 = 0,5 mol Gọi công thức trung bình 2 kim loại kiềm: M Phương trình phản ứng là: Ba+ H2O → Ba(OH)2+ H2 (1) x x x M+ H2O → MOH+ 1 / 2 H2 (2) y y y/2 Ba(OH)2+ Na 2 SO4 → BaSO4 ↓+ 2NaOH (3) x x Từ (1) và (2) suy ra: x+ y/2 = 0,5 (a) Ta có: 137x+ My = 46 (b) Từ (3) suy ra: 0,18 < x < 0,21 (c) Từ (a) và (c) suy ra: x = 0,18 → y = 0,64 x = 0,21 → y = 0,58 Từ (b) suy ra: x = 0,18, y = 0,64 → M = 33,34 x = 0,21, y = 0,58 → M = 29,7 Na = 23 < 29,7 < M < 33,34, K = 39 Hai kim loại kiềm là; Na và K Đáp án B
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. Li và Na không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng B. Na và K, có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- B. Na và K là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: B. Na và K. Cụ thể, số mol H2 = 11,2/22,4 = 0,5 mol Gọi công thức trung bình 2 kim loại kiềm: M Phương trình phản ứng là: Ba+ H2O → Ba(OH)2+ H2 (1) x x x M+ H2O → MOH+ 1 / 2 H2 (2) y y y/2 Ba(OH)2+ Na 2 SO4 → BaSO4 ↓+ 2NaOH (3) x x Từ (1) và (2) suy ra: x+ y/2 = 0,5 (a) Ta có: 137x+ My = 46 (b) Từ (3) suy ra: 0,18 < x < 0,21 (c) Từ (a) và (c) suy ra: x = 0,18 → y = 0,64 x = 0,21 → y = 0,58 Từ (b) suy ra: x = 0,18, y = 0,54 → M = 33,34 x = 0,21, y = 0,58 → M = 29,7 →Hai kim loại số mol H2 = 11,2/22,4 = 0,5 mol Gọi công thức trung bình 2 kim loại kiềm: M Phương trình phản ứng là: Ba+ H2O → Ba(OH)2+ H2 (1) x x x M+ H2O → MOH+ 1 / 2 H2 (2) y y y/2 Ba(OH)2+ Na 2 SO4 → BaSO4 ↓+ 2NaOH (3) x x Từ (1) và (2) suy ra: x+ y/2 = 0,5 (a) Ta có: 137x+ My = 46 (b) Từ (3) suy ra: 0,18 < x < 0,21 (c) Từ (a) và (c) suy ra: x = 0,18 → y = 0,64 x = 0,21 → y = 0,58 Từ (b) suy ra: x = 0,18, y = 0,64 → M = 33,34 x = 0,21, y = 0,58 → M = 29,7 Na = 23 < 29,7 < M < 33,34, K = 39 Hai kim loại kiềm là; Na và K Đáp án B
- C. K và Rb không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng B. Na và K, có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- D. Rb và Cs không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng B. Na và K, có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi liên quan đến nhóm Kim loại kiềm. Các kim loại kiềm gồm Li, Na, K, Rb, Cs, Fr; thường có 1 electron lớp ngoài cùng, dễ nhường electron nên có tính khử mạnh.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

