Hấp thụ hết V lít khí CO2 vào 400 ml dung dịch Ba(OH)2 0,6M thu được a gam kết tủa và dung dịch X. Dẫn 0,7V lít khí CO2 vào dung dịch X thu được thêm 0,3a gam kết tủa nữa. Thể tích các khí đều đo ở đktc. Giá trị của V là:

trac nghiem hoa hoc lop 9

Câu hỏi

Hấp thụ hết V lít khí CO2 vào 400 ml dung dịch Ba(OH)2 0,6M thu được a gam kết tủa và dung dịch X. Dẫn 0,7V lít khí CO2 vào dung dịch X thu được thêm 0,3a gam kết tủa nữa. Thể tích các khí đều đo ở đktc. Giá trị của V là:

  • A. 3,136
  • B. 3,36
  • C. 3,584
  • D. 3,84

Đáp án đúng

C. 3,584

Giải thích vì sao đáp án đúng

Đáp án đúng là C. 3,584.
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.

Ta có: n Ba(OH)2 = 0,4. 0,6= 0,24 mol Khi sục thêm 0,7V lít khí CO2 vào dung dịch X thu thêm 0,3a gam kết tủa nên chứng tỏ trong dung dịch X chứa Ba(OH)2 dư− Hấp thụ V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được a gam kết tủa: CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O a/100 a /100 ← a/100 mol Ta có: n CO2 = n BaCO3 → V/22,4= a/100 (1)−Hấp thụ 1,7V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được tổng cộng a+0,3a= 1,3 a gam kết tủa. *TH1: Kết tủa chưa bị hòa tan: *TH2: Kết tủa bị hòa tan một phần CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O2CO2+ Ba(OH)2 → Ba(HCO3)2 Ta có: n Ba(OH)2 = 0,4. 0,6= 0,24 mol Khi sục thêm 0,7V lít khí CO2 vào dung dịch X thu thêm 0,3a gam kết tủa nên chứng tỏ trong dung dịch X chứa Ba(OH)2 dư− Hấp thụ V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được a gam kết tủa: CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O a/100 a /100 ← a/100 mol Ta có: n CO2 = n BaCO3 → V/22,4= a/100 (1)−Hấp thụ 1,7V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được tổng cộng a+0,3a= 1,3 a gam kết tủa. *TH1: Kết tủa chưa bị hòa tan: CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O 1,3a/100 1,3 a /100 ← 1,3a/100 mol Ta có: n CO2 = n BaCO3 → 1,7V/22,4= 1,3a/100 (2) Từ (1) và (2) ta có V=0; a= 0 nên trường hợp này loại *TH2: Kết tủa bị hòa tan một phần CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O 1,3a/100 1,3a/100 1,3a/100 mol 2CO2+ Ba(OH)2 → Ba(HCO3)2 ((1,7V)/(22,4)− (1,3a)/(100))mol → 0,5((1,7V)/(22,4)− (1,3a)/(100))mol Ta có n Ba(OH)2 == 0,24 mol (3) Giải hệ (1) và (3) ta có a=16; V= 3,584 lít Đáp án C

Vì sao các đáp án còn lại không đúng?

  • A. 3,136 không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 3,584, có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • B. 3,36 không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 3,584, có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • C. 3,584 là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: C. 3,584. Cụ thể, Ta có: n Ba(OH)2 = 0,4. 0,6= 0,24 mol Khi sục thêm 0,7V lít khí CO2 vào dung dịch X thu thêm 0,3a gam kết tủa nên chứng tỏ trong dung dịch X chứa Ba(OH)2 dư− Hấp thụ V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được a gam kết tủa: CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O a/100 a /100 ← a/100 mol Ta có: n CO2 = n BaCO3 → V/22,4= a/100 (1)−Hấp thụ 1,7V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được tổng cộng a+0,3a= 1,3 a gam kết tủa. *TH1: Kết tủa chưa bị hòa tan: *TH2: Kết tủa bị hòa tan một phần CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O2CO2+ Ba(OH)2 → Ba(HCO3)2 Ta có: n Ba(OH)2 = 0,4. 0,6= 0,24 mol Khi sục thêm 0,7V lít khí CO2 vào dung dịch X thu thêm 0,3a gam kết tủa nên chứng tỏ trong dung dịch X chứa Ba(OH)2 dư− Hấp thụ V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được a gam kết tủa: CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O a/100 a /100 ← a/100 mol Ta có: n CO2 = n BaCO3 → V/22,4= a/100 (1)−Hấp thụ 1,7V lít CO2 vào dung dịch Ba(OH)2 thu được tổng cộng a+0,3a= 1,3 a gam kết tủa. *TH1: Kết tủa chưa bị hòa tan: CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O 1,3a/100 1,3 a /100 ← 1,3a/100 mol Ta có: n CO2 = n BaCO3 → 1,7V/22,4= 1,3a/100 (2) Từ (1) và (2) ta có V=0; a= 0 nên trường hợp này loại *TH2: Kết tủa bị hòa tan một phần CO2+ Ba(OH)2 → BaCO3 ↓+ H2O 1,3a/100 1,3a/100 1,3a/100 mol 2CO2+ Ba(OH)2 → Ba(HCO3)2 ((1,7V)/(22,4)− (1,3a)/(100))mol → 0,5((1,7V)/(22,4)− (1,3a)/(100))mol Ta có n Ba(OH)2 == 0,24 mol (3) Giải hệ (1) và (3) ta có a=16; V= 3,584 lít Đáp án C
  • D. 3,84 không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 3,584, có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.

Kiến thức liên quan

Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.

Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Để làm tốt dạng bài này, học sinh nên đọc kỹ từ khóa trong đề, xác định nhóm nguyên tố liên quan rồi đối chiếu với tính chất đặc trưng đã học.

Mẹo ghi nhớ

Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *