Câu hỏi
Hấp thụ 6,72 lít khí SO2 (đktc) vào 250 ml dung dịch NaOH2M. Dung dịch sau phản ứng chứa
- A. NaHSO3 1,2M
- B. NaHSO3 1,2M
- C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M.
- D. NaHSO3 0,5M và Na 2 SO3 1M
Đáp án đúng
C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M.
Có thể bạn cần
Tổng hợp sách, PDF, bảng tra cứu và đề luyện tập cho học sinh THCS, THPT. Lọc nhanh theo lớp, môn học hoặc nhu cầu học tập.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
Các PTHH có thể xảy ra: SO2+ NaOH → NaHSO3 (1) SO2+ 2NaOH → Na 2 SO3+ H2O (2) Lập tỉ lệ k = n NaOHn_SO2+ Nếu k ≤ 1 phản ứng chỉ xảy ra theo (1). NaOH pư hết, mọi tính toán theo số mol NaOH+ Nếu 1< k < 2 phản ứng xảy ra theo (1) và (2). Cả SO2 và NaOH cùng pư hết. Đặt ẩn số mol 2 muối, dựa vào số mol SO2 và NaOH lập hệ phương trình sẽ tìm ra được số mol từng muối+ Nếu k ≥ 2 pư chỉ xảy ra theo (2). SO2 pư hết, mọi tính toán theo số mol SO2 Các PTHH có thể xảy ra: SO2+ NaOH → NaHSO3 (1) x ← x ← x (mol) SO2+ 2NaOH → Na 2 SO3+ H2O (2) y ← 2y ← y n_SO2(dktc) = (6,72)/(22,4) = 0,3 (mol);n NaOH = 0,25.2 = 0,5 (mol) Lập tỉ lệ 1 < k = n NaOHn_SO2 = (0,5)/(0,3) approx 1,67 < 2 Vậy phản ứng xảy ra theo PTHH (1) và (2). Cả NaOH và SO2 đều phản ứng hết. Đặt số mol NaHSO3 = x(mol); Na2SO3 = y (mol). Đặt số mol các chất tương ứng vào PTHH ta suy ra hệ: ∑ n NaOH = x+ 2y = 0,5; ∑ n_SO2 = x+ y = 0,3. ⇒ x = 0,1 = n_NaHSO3; y = 0,2 = n_Na2SO3. SO2 hòa tan vào nước không làm thay đổi đáng kể thể tích dung dịch nên: V sau = V NaOH = 250 ml = 0,25 (lít) ⇒ C_MNaHSO3 = n_NaHSO3V = (0,1)/(0,25) = 0,4 (M); C_MNa2SO3 = n_Na2SO3V = (0,2)/(0,25) = 0,8(M). Đáp án C
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. NaHSO3 1,2M không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- B. NaHSO3 1,2M không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M.. Cụ thể, Các PTHH có thể xảy ra: SO2+ NaOH → NaHSO3 (1) SO2+ 2NaOH → Na 2 SO3+ H2O (2) Lập tỉ lệ k = n NaOHn_SO2+ Nếu k ≤ 1 phản ứng chỉ xảy ra theo (1). NaOH pư hết, mọi tính toán theo số mol NaOH+ Nếu 1< k < 2 phản ứng xảy ra theo (1) và (2). Cả SO2 và NaOH cùng pư hết. Đặt ẩn số mol 2 muối, dựa vào số mol SO2 và NaOH lập hệ phương trình sẽ tìm ra được số mol từng muối+ Nếu k ≥ 2 pư chỉ xảy ra theo (2). SO2 pư hết, mọi tính toán theo số mol SO2 Các PTHH có thể xảy ra: SO2+ NaOH → NaHSO3 (1) x ← x ← x (mol) SO2+ 2NaOH → Na 2 SO3+ H2O (2) y ← 2y ← y n_SO2(dktc) = (6,72)/(22,4) = 0,3 (mol);n NaOH = 0,25.2 = 0,5 (mol) Lập tỉ lệ 1 < k = n NaOHn_SO2 = (0,5)/(0,3) approx 1,67 < 2 Vậy phản ứng xảy ra theo PTHH (1) và (2). Cả NaOH và SO2 đều phản ứng hết. Đặt số mol NaHSO3 = x(mol); Na2SO3 = y (mol). Đặt số mol các chất tương ứng vào PTHH ta suy ra hệ: ∑ n NaOH = x+ 2y = 0,5; ∑ n_SO2 = x+ y = 0,3. ⇒ x = 0,1 = n_NaHSO3; y = 0,2 = n_Na2SO3. SO2 hòa tan vào nước không làm thay đổi đáng kể thể tích dung dịch nên: V sau = V NaOH = 250 ml = 0,25 (lít) ⇒ C_MNaHSO3 = n_NaHSO3V = (0,1)/(0,25) = 0,4 (M); C_MNa2SO3 = n_Na2SO3V = (0,2)/(0,25) = 0,8(M). Đáp án C
- D. NaHSO3 0,5M và Na 2 SO3 1M không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. NaHSO3 0,4M và Na 2 SO3 0,8M., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

