Câu hỏi
Dẫn V lít (ở đktc) hỗn hợp X gồm axetilen và hiđro đi qua ống sứ đựng bột niken nung nóng, thu được khí Y. Dẫn Y vào lượng dư AgNO3 trong dd NH3 thu được 12 gam kết tủa. Khí đi ra khỏi dung dịch phản ứng vừa đủ với 16 gam brom và còn lại khí Z. Đốt cháy hoàn toàn khí Z được 2,24 lít khí CO2 (đktc) và 4,5 gam H2O. Giá trị của V bằng
- A. 13,44.
- B. 8,96.
- C. 11,2.
- D. 5,60.
Đáp án đúng
C. 11,2.
Có thể bạn cần
Tổng hợp sách, PDF, bảng tra cứu và đề luyện tập cho học sinh THCS, THPT. Lọc nhanh theo lớp, môn học hoặc nhu cầu học tập.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là C. 11,2..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
Sơ đồ bài toán: Ta có: n axetilen dư (Y) = n kết tủa Khí thoát ra khỏi dung dịch AgNO3 /NH3 là C2H4, C2H6, H2. Từ số mol Br 2 tính được số mol C2H4. Khí Z gồm C2H6 và H2 dư. Dựa vào số mol CO2 và số mol H2O tìm được số mol của mỗi khí trong Z. Vậy n C2H2 ban đầu = n C2H2 dư+ n C2H4+ n C2H6 và n H2 ban đầu = n C2H4+ 2.n C2H6+ n H2 dư Từ đó tính được giá trị V. Sơ đồ bài toán: C2H2+ H2 → C2H4 (1) C2H2+ 2H2 → C2H6 (2) CH≡CH+ 2AgNO3+ 2NH3 → AgC≡CAg ↓+ 2NH4 NO3 (3) Ta có: n axetilen dư (Y) = n kết tủa = 12: 240 = 0,05 (mol) Khí thoát ra khỏi dung dịch AgNO3 /NH3 là C2H4, C2H6, H2. Ta có: n C2H4 = n Br2 = 0,1 mol Khí Z gồm C2H6 (x mol) và H2 dư ( y mol) Ta có: n CO2 = 2x = 0,1 mol; n H2O = 3x+ y = 0,25 mol → x = 0,05 mol và y = 0,1 mol Vậy n C2H2 ban đầu = n C2H2 dư+ n C2H4+ n C2H6 = 0,05+ 0,1+ 0,05 = 0,2 mol Và n H2 ban đầu = n C2H4+ 2.n C2H6+ n H2 dư = 0,1+ 2.0,05+ 0,1 = 0,3 (mol) Vậy V = V C2H2 ban đầu+ V H2 ban đầu = (0,2+ 0,3).22,4 = 11,2 (lít) Đáp án C
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. 13,44. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 11,2., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- B. 8,96. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 11,2., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. 11,2. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: C. 11,2.. Cụ thể, Sơ đồ bài toán: Ta có: n axetilen dư (Y) = n kết tủa Khí thoát ra khỏi dung dịch AgNO3 /NH3 là C2H4, C2H6, H2. Từ số mol Br 2 tính được số mol C2H4. Khí Z gồm C2H6 và H2 dư. Dựa vào số mol CO2 và số mol H2O tìm được số mol của mỗi khí trong Z. Vậy n C2H2 ban đầu = n C2H2 dư+ n C2H4+ n C2H6 và n H2 ban đầu = n C2H4+ 2.n C2H6+ n H2 dư Từ đó tính được giá trị V. Sơ đồ bài toán: C2H2+ H2 → C2H4 (1) C2H2+ 2H2 → C2H6 (2) CH≡CH+ 2AgNO3+ 2NH3 → AgC≡CAg ↓+ 2NH4 NO3 (3) Ta có: n axetilen dư (Y) = n kết tủa = 12: 240 = 0,05 (mol) Khí thoát ra khỏi dung dịch AgNO3 /NH3 là C2H4, C2H6, H2. Ta có: n C2H4 = n Br2 = 0,1 mol Khí Z gồm C2H6 (x mol) và H2 dư ( y mol) Ta có: n CO2 = 2x = 0,1 mol; n H2O = 3x+ y = 0,25 mol → x = 0,05 mol và y = 0,1 mol Vậy n C2H2 ban đầu = n C2H2 dư+ n C2H4+ n C2H6 = 0,05+ 0,1+ 0,05 = 0,2 mol Và n H2 ban đầu = n C2H4+ 2.n C2H6+ n H2 dư = 0,1+ 2.0,05+ 0,1 = 0,3 (mol) Vậy V = V C2H2 ban đầu+ V H2 ban đầu = (0,2+ 0,3).22,4 = 11,2 (lít) Đáp án C
- D. 5,60. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. 11,2., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học rõ nét. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

