Câu hỏi
Cho 1,56 gam hỗn hợp gồm Al và Al2O3 phản ứng hết với dung dịch HCl (dư), thu được V lít khí H2 (đktc) và dung dịch X. Nhỏ từ từ dung dịch NH3 đến dư vào dung dịch X thu được kết tủa, lọc hết lượng kết tủa, nung đến khối lượng không đổi thu được 2,04 gam chất rắn. Giá trị của V là
- A. 0,448.
- B. 0,224.
- C. 1,344.
- D. 0,672
Đáp án đúng
D. 0,672
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là D. 0,672.
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
. begingathered Al hfill; Al2O3 hfill; endgathered \→; + HCl endsubarray AlCl3→ n chất rắn = n Al2O3 = 2,04/102= 0,02 mol => n Al(chất rắn) = 0,02.2=0,04mol Trong hỗn hợp ban đầu có: Al ( x mol), Al2O3 (y mol) => m hh = 27x+102y= 1,56 (1) Bảo toàn nguyên tố Al n Al(hỗn hợp) = n Al (chất rắn) = x+ 2y=0,04 (2) (1)(2) => x,y 2Al+ 6HCl→2AlCl3+ 3H2 => V H2. begingathered Al hfill; Al2O3 hfill; endgathered \→; + HCl endsubarray AlCl3→ n chất rắn = n Al2O3 = 2,04/102= 0,02 mol => n Al(chất rắn) = 0,02.2=0,04mol Trong hỗn hợp ban đầu có: Al ( x mol), Al2O3 (y mol) => m hh = 27x+102y= 1,56 (1) Bảo toàn nguyên tố Al n Al(hỗn hợp) = n Al (chất rắn) = x+ 2y=0,04 (2) (1)(2) => x=0,02, y=0,01 2Al+ 6HCl→2AlCl3+ 3H2 0,02 0,03 => V H2 = 0,03.22,4= 0,672 lít Đáp án D
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. 0,448. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. 0,672, có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- B. 0,224. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. 0,672, có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. 1,344. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. 0,672, có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- D. 0,672 là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: D. 0,672. Cụ thể, . begingathered Al hfill; Al2O3 hfill; endgathered \→; + HCl endsubarray AlCl3→ n chất rắn = n Al2O3 = 2,04/102= 0,02 mol => n Al(chất rắn) = 0,02.2=0,04mol Trong hỗn hợp ban đầu có: Al ( x mol), Al2O3 (y mol) => m hh = 27x+102y= 1,56 (1) Bảo toàn nguyên tố Al n Al(hỗn hợp) = n Al (chất rắn) = x+ 2y=0,04 (2) (1)(2) => x,y 2Al+ 6HCl→2AlCl3+ 3H2 => V H2. begingathered Al hfill; Al2O3 hfill; endgathered \→; + HCl endsubarray AlCl3→ n chất rắn = n Al2O3 = 2,04/102= 0,02 mol => n Al(chất rắn) = 0,02.2=0,04mol Trong hỗn hợp ban đầu có: Al ( x mol), Al2O3 (y mol) => m hh = 27x+102y= 1,56 (1) Bảo toàn nguyên tố Al n Al(hỗn hợp) = n Al (chất rắn) = x+ 2y=0,04 (2) (1)(2) => x=0,02, y=0,01 2Al+ 6HCl→2AlCl3+ 3H2 0,02 0,03 => V H2 = 0,03.22,4= 0,672 lít Đáp án D
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc nhóm kiến thức về nhôm và hợp chất của nhôm. Nhôm là một Kim loại có tính khử khá mạnh, còn Al2O3 và Al(OH)3 là các chất lưỡng tính, có thể phản ứng với cả axit và bazơ mạnh trong điều kiện phù hợp.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

