Trộn 50 gam dung dịch KOH 11,2% với 150 gam dung dịch Ba(OH)2 22,8% được dung dịch A. Dẫn 7,84 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch A, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch B. Khối lượng của dung dịch B so với dung dịch A?

trac nghiem hoa hoc lop 9

Câu hỏi

Trộn 50 gam dung dịch KOH 11,2% với 150 gam dung dịch Ba(OH)2 22,8% được dung dịch A. Dẫn 7,84 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch A, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch B. Khối lượng của dung dịch B so với dung dịch A?

  • A. giảm 24 gam
  • B. giảm 29,55 gam
  • C. giảm 14,15 gam
  • D. tăng 15,4 gam

Đáp án đúng

C. giảm 14,15 gam

Giải thích vì sao đáp án đúng

Đáp án đúng là C. giảm 14,15 gam.
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.

Ta có: n KOH = (11,2.50)/(100.56) = 0,1mol;n Ba(OH)2 = (150.22,8)/(100.171) = 0,2mol;n_CO2 = (7,84)/(22,4) = 0,35mol n OH- = 0,1+ 2.0,2= 0,5 mol→ T = n_OH− n_CO2 = (0,5)/(0,35) = 1,43 → Tạo 2 loại muối: HCO3− và CO3 2- CO2+ OH− → HCO3− x x x mol CO2+ 2OH− → CO3 2-+ H2O y 2y y mol Có n CO2 = x+ y= 0,35; n OH- = x+ 2y= 0, 5 suy ra x=0,2; y= 0,15 mol Ba 2++ CO3 2- → BaCO3 ↓ →m BaCO3, So sánh m BaCO3 và m CO2 để suy luận khối lượng dung dịch tăng hay giảm bao nhiêu Ta có: n KOH = (11,2.50)/(100.56) = 0,1mol;n Ba(OH)2 = (150.22,8)/(100.171) = 0,2mol;n_CO2 = (7,84)/(22,4) = 0,35mol n OH- = 0,1+ 2.0,2= 0,5 mol→ T = n_OH− n_CO2 = (0,5)/(0,35) = 1,43 → Tạo 2 loại muối: HCO3− và CO3 2- CO2+ OH− → HCO3− x x x mol CO2+ 2OH− → CO3 2-+ H2O y 2y y mol Có n CO2 = x+ y= 0,35; n OH- = x+ 2y= 0, 5 suy ra x=0,2; y= 0,15 mol Ba 2++ CO3 2- → BaCO3 ↓ 0,2 0,15 mol 0,15 mol m BaCO3 = 0,15. 197= 29,55 (gam) m CO2 = 0,35.44=15,4 gam Do m CO2 < m BaCO3 nên khối lượng dung dịch giảm một lượng là: ∆m giảm = m BaCO3− m CO2 = 29,55- 15,4= 14,15 gam Đáp án C

Vì sao các đáp án còn lại không đúng?

  • A. giảm 24 gam không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. giảm 14,15 gam, có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • B. giảm 29,55 gam không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. giảm 14,15 gam, có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • C. giảm 14,15 gam là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: C. giảm 14,15 gam. Cụ thể, Ta có: n KOH = (11,2.50)/(100.56) = 0,1mol;n Ba(OH)2 = (150.22,8)/(100.171) = 0,2mol;n_CO2 = (7,84)/(22,4) = 0,35mol n OH- = 0,1+ 2.0,2= 0,5 mol→ T = n_OH− n_CO2 = (0,5)/(0,35) = 1,43 → Tạo 2 loại muối: HCO3− và CO3 2- CO2+ OH− → HCO3− x x x mol CO2+ 2OH− → CO3 2-+ H2O y 2y y mol Có n CO2 = x+ y= 0,35; n OH- = x+ 2y= 0, 5 suy ra x=0,2; y= 0,15 mol Ba 2++ CO3 2- → BaCO3 ↓ →m BaCO3, So sánh m BaCO3 và m CO2 để suy luận khối lượng dung dịch tăng hay giảm bao nhiêu Ta có: n KOH = (11,2.50)/(100.56) = 0,1mol;n Ba(OH)2 = (150.22,8)/(100.171) = 0,2mol;n_CO2 = (7,84)/(22,4) = 0,35mol n OH- = 0,1+ 2.0,2= 0,5 mol→ T = n_OH− n_CO2 = (0,5)/(0,35) = 1,43 → Tạo 2 loại muối: HCO3− và CO3 2- CO2+ OH− → HCO3− x x x mol CO2+ 2OH− → CO3 2-+ H2O y 2y y mol Có n CO2 = x+ y= 0,35; n OH- = x+ 2y= 0, 5 suy ra x=0,2; y= 0,15 mol Ba 2++ CO3 2- → BaCO3 ↓ 0,2 0,15 mol 0,15 mol m BaCO3 = 0,15. 197= 29,55 (gam) m CO2 = 0,35.44=15,4 gam Do m CO2 < m BaCO3 nên khối lượng dung dịch giảm một lượng là: ∆m giảm = m BaCO3− m CO2 = 29,55- 15,4= 14,15 gam Đáp án C
  • D. tăng 15,4 gam không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng C. giảm 14,15 gam, có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.

Kiến thức liên quan

Câu hỏi thuộc phần Hóa học lớp 12 về Kim loại và các nguyên tố trong bảng tuần hoàn hóa học. Khi làm dạng câu này, cần xác định rõ đề đang hỏi về vị trí nguyên tố, tính chất hóa học, tính chất vật lí, dãy điện hóa hay phương pháp điều chế.

Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học lớp 8. Với dạng câu hỏi về phản ứng hóa học, nên xét điều kiện phản ứng, bản chất axit-bazơ, tính oxi hóa-khử và tính lưỡng tính nếu có.

Mẹo ghi nhớ

Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *