Hòa tan hết 29,4 gam hiđroxit của kim loại M có hóa trị không đổi cần dùng vừa đủ 147 gam dung dịch H2SO4 20%. Kim loại M là

trac nghiem hoa hoc lop 10

Câu hỏi

Hòa tan hết 29,4 gam hiđroxit của kim loại M có hóa trị không đổi cần dùng vừa đủ 147 gam dung dịch H2SO4 20%. Kim loại M là

  • A. Al.
  • B. Zn.
  • C. Mg.
  • D. Cu.

Đáp án đúng

D. Cu.

Giải thích vì sao đáp án đúng

Đáp án đúng là D. Cu..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.

– Gọi hóa trị của M là n (1 ≤ n ≤ 3) → Công thức hiđroxit: R(OH) n− Viết PTHH, biện luận tìm mối quan hệ giữa M và hóa trị n. C\% = m ctm dd.100\% = m_H2SO4m_ddH2SO4.100\% = 20\%; ⇒ m_H2SO4 = (147.20)/(100) = 29,4(g) ⇒ n_H2SO4 = (29,4)/(98) = 0,3(mol) Gọi hóa trị của M là n (1 ≤ n ≤ 3) → Công thức hiđroxit: R(OH) n 2M(OH) n+ nH2SO4 → M 2 (SO4 ) n+ 2nH2O (0,6)/(n) ← 0,3 Ta có: n_M(OH)_n.M_M(OH)_n = m_M(OH)_n; → (0,6)/(n).(M+ 17n) = 29,4; → M+ 17n = 49n; → M = 32n Chạy giá trị n từ 1 đến 3 ta thấy: tại n = 2 thì M = 64 (Cu) thỏa mãn Đáp án D

Vì sao các đáp án còn lại không đúng?

  • A. Al. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. Cu., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • B. Zn. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. Cu., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • C. Mg. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. Cu., có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • D. Cu. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: D. Cu.. Cụ thể, – Gọi hóa trị của M là n (1 ≤ n ≤ 3) → Công thức hiđroxit: R(OH) n− Viết PTHH, biện luận tìm mối quan hệ giữa M và hóa trị n. C\% = m ctm dd.100\% = m_H2SO4m_ddH2SO4.100\% = 20\%; ⇒ m_H2SO4 = (147.20)/(100) = 29,4(g) ⇒ n_H2SO4 = (29,4)/(98) = 0,3(mol) Gọi hóa trị của M là n (1 ≤ n ≤ 3) → Công thức hiđroxit: R(OH) n 2M(OH) n+ nH2SO4 → M 2 (SO4 ) n+ 2nH2O (0,6)/(n) ← 0,3 Ta có: n_M(OH)_n.M_M(OH)_n = m_M(OH)_n; → (0,6)/(n).(M+ 17n) = 29,4; → M+ 17n = 49n; → M = 32n Chạy giá trị n từ 1 đến 3 ta thấy: tại n = 2 thì M = 64 (Cu) thỏa mãn Đáp án D

Kiến thức liên quan

Câu hỏi thuộc nhóm kiến thức về nhôm và hợp chất của nhôm. Nhôm là một Kim loại có tính khử khá mạnh, còn Al2O3 và Al(OH)3 là các chất lưỡng tính, có thể phản ứng với cả axit và bazơ mạnh trong điều kiện phù hợp.

Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học. Với dạng câu hỏi về oxit hoặc hóa trị, cần xác định hóa trị thường gặp của nguyên tố rồi lập công thức theo quy tắc cân bằng hóa trị.

Mẹo ghi nhớ

Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *