Câu hỏi
Cho hỗn hợp A gồm Al, Zn, Mg. Đem oxi hoá hoàn toàn 28,6 gam A bằng oxi dư thu được 44,6 gam hỗn hợp oxit B. Hoà tan hết B trong dung dịch H2SO4 thu được dung dịch D. Cô cạn dung dịch D được hỗn hợp muối khan là
- A. 124,6 gam.
- B. 49,8 gam.
- C. 74,7 gam.
- D. 100,8 gam.
Đáp án đúng
A. 124,6 gam.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là A. 124,6 gam..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
Nhận xét: n O(oxit) = n_H2O = n_H2SO4− Áp dụng bảo toàn khối lượng cho phản ứng cháy tìm được số mol O trong oxit → tìm số mol O → số mol H2SO4− Áp dụng BTKL cho phản ứng của oxit với H2SO4 tìm được m muối PTTQ: KL+ O2 → Oxit− Áp dụng BTKL cho phản ứng cháy: m KL+ m_O2 = m oxit ⇒ m_O2 = 44,6− 28,6 = 16(g); ⇒ n O(oxit) = 2n_O2 = 2.(16)/(32) = 1(mol) = n_H2SO4 = n_H2O Đặt công thức chung của các oxi là M 2 O n M 2 O n+ nH2SO4 → M 2 (SO4 ) n+ nH2O− Áp dụng BTKL cho phản ứng của oxit với H2SO4 m oxit+ m axit = m muối+ m nước → 44,6+ 1.98 = m muối+ 1.18 → m muối = 124,6(g) Đáp án A
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. 124,6 gam. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: A. 124,6 gam.. Cụ thể, Nhận xét: n O(oxit) = n_H2O = n_H2SO4− Áp dụng bảo toàn khối lượng cho phản ứng cháy tìm được số mol O trong oxit → tìm số mol O → số mol H2SO4− Áp dụng BTKL cho phản ứng của oxit với H2SO4 tìm được m muối PTTQ: KL+ O2 → Oxit− Áp dụng BTKL cho phản ứng cháy: m KL+ m_O2 = m oxit ⇒ m_O2 = 44,6− 28,6 = 16(g); ⇒ n O(oxit) = 2n_O2 = 2.(16)/(32) = 1(mol) = n_H2SO4 = n_H2O Đặt công thức chung của các oxi là M 2 O n M 2 O n+ nH2SO4 → M 2 (SO4 ) n+ nH2O− Áp dụng BTKL cho phản ứng của oxit với H2SO4 m oxit+ m axit = m muối+ m nước → 44,6+ 1.98 = m muối+ 1.18 → m muối = 124,6(g) Đáp án A
- B. 49,8 gam. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 124,6 gam., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. 74,7 gam. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 124,6 gam., có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- D. 100,8 gam. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng A. 124,6 gam., có thể thấy lựa chọn D không thỏa mãn kết luận cần tìm.
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc nhóm kiến thức về nhôm và hợp chất của nhôm. Nhôm là một Kim loại có tính khử khá mạnh, còn Al2O3 và Al(OH)3 là các chất lưỡng tính, có thể phản ứng với cả axit và bazơ mạnh trong điều kiện phù hợp.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học rõ nét. Với dạng câu hỏi về oxit hoặc hóa trị, cần xác định hóa trị thường gặp của nguyên tố rồi lập công thức theo quy tắc cân bằng hóa trị.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

