Hòa tan hoàn toàn 11,9 gam hỗn hợp Zn, Al bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng vừa đủ, thu được 7,616 lít SO2 (đktc); 0,64 gam lưu huỳnh và dung dịch X chứa m gam muối. Giá trị của m là

trac nghiem hoa hoc lop 10

Câu hỏi

Hòa tan hoàn toàn 11,9 gam hỗn hợp Zn, Al bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng vừa đủ, thu được 7,616 lít SO2 (đktc); 0,64 gam lưu huỳnh và dung dịch X chứa m gam muối. Giá trị của m là

  • A. 30,5.
  • B. 84,5.
  • C. 66,4.
  • D. 50,3.

Đáp án đúng

D. 50,3.

Giải thích vì sao đáp án đúng

Đáp án đúng là D. 50,3..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.

– Đặt ẩn là số mol của mỗi kim loại− Quá trình trao đổi e: Zn 0 → Zn+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 ) Al 0 → Al+3+ 3e S+6+ 6e → S 0− Lập hệ phương trình:+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại+ Bảo toàn e n SO2 = 7,616: 22,4 = 0,34 mol n S = 0,64: 32 = 0,02 mol Đặt n Zn = x và n Al = y (mol) Zn 0 → Zn+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 ) x → 2x 0,68 ← 0,34 Al 0 → Al+3+ 3e S+6+ 6e → S 0 y → 3y 0,12 ← 0,02 Từ khối lượng của hỗn hợp và bảo toàn e ta có hệ phương trình: \ 65x+ 27y = 11,9; 2x+ 3y = 0,68+ 0,12. → \ x = 0,1; y = 0,2. Bảo toàn Zn ⟹ n ZnSO4 = n Zn = 0,1 mol Bảo toàn Al ⟹ n Al2(SO4)3 = ½.n Al = 0,1 mol ⟹ m muối = 0,1.161+ 0,1.342 = 50,3 gam Đáp án D

Vì sao các đáp án còn lại không đúng?

  • A. 30,5. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. 50,3., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • B. 84,5. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. 50,3., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • C. 66,4. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. 50,3., có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
  • D. 50,3. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: D. 50,3.. Cụ thể, – Đặt ẩn là số mol của mỗi kim loại− Quá trình trao đổi e: Zn 0 → Zn+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 ) Al 0 → Al+3+ 3e S+6+ 6e → S 0− Lập hệ phương trình:+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại+ Bảo toàn e n SO2 = 7,616: 22,4 = 0,34 mol n S = 0,64: 32 = 0,02 mol Đặt n Zn = x và n Al = y (mol) Zn 0 → Zn+2+ 2e S+6+ 2e → S+4 (SO2 ) x → 2x 0,68 ← 0,34 Al 0 → Al+3+ 3e S+6+ 6e → S 0 y → 3y 0,12 ← 0,02 Từ khối lượng của hỗn hợp và bảo toàn e ta có hệ phương trình: \ 65x+ 27y = 11,9; 2x+ 3y = 0,68+ 0,12. → \ x = 0,1; y = 0,2. Bảo toàn Zn ⟹ n ZnSO4 = n Zn = 0,1 mol Bảo toàn Al ⟹ n Al2(SO4)3 = ½.n Al = 0,1 mol ⟹ m muối = 0,1.161+ 0,1.342 = 50,3 gam Đáp án D

Kiến thức liên quan

Câu hỏi thuộc nhóm kiến thức về nhôm và hợp chất của nhôm. Nhôm là một Kim loại có tính khử khá mạnh, còn Al2O3 và Al(OH)3 là các chất lưỡng tính, có thể phản ứng với cả axit và bazơ mạnh trong điều kiện phù hợp.

Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa. Để làm tốt dạng bài này, học sinh nên đọc kỹ từ khóa trong đề, xác định nhóm nguyên tố liên quan rồi đối chiếu với tính chất đặc trưng đã học.

Mẹo ghi nhớ

Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *