Câu hỏi
Hoà tan 6,21 gam kim loại R trong dung dịch HNO3 loãng thu được 1,68 lít hỗn hợp khí X (đktc) gồm 2 khí N2 và N2 O. Tỉ khối hơi của X so với H2 là 17,2. Kim loại R là
- A. Mg.
- B. Ag.
- C. Cu.
- D. Al.
Đáp án đúng
D. Al.
Giải thích vì sao đáp án đúng
Đáp án đúng là D. Al..
Dựa vào dữ kiện của câu hỏi, phương án này là lựa chọn phù hợp nhất.
– Từ số mol hỗn hợp khí và tỉ khối hơi của hỗn hợp khí so với H2 tính được số mol mỗi khí− Viết quá trình trao đổi e: R 0 → R+n+ n e 2N+5+ 10e → 2N 0 (N2 ) 2N+5+ 8e → 2N+1 (N2 O) Áp dụng bảo toàn e tính được số mol của R theo n.− Từ khối lượng của kim loại lập biểu thức mối liên hệ giữa R và n. Xét các giá trị n = 1; 2; 3 để chọn ra R phù hợp. n X = 1,68: 22,4 = 0,075 mol; M X = 17,2.2 = 34,4 Đặt n N2 = x mol và n N2O = y mol Ta có hệ phương trình: \ n khi = x+ y = 0,075; m khi = 28x+ 44y = 0,075.34,4. → \ x = 0,045; y = 0,03. R 0 → R+n+ n e 2N+5+ 10e → 2N 0 (N2 ) 0,69/n ← 0,69 0,45 ← 0,045 2N+5+ 8e → 2N+1 (N2 O) 0,24 ← 0,03 Ta có: m R = dfrac0,69n.R = 6,21 ⇔ R = 9n Dễ thấy nghiệm thỏa mãn là n = 3, R = 27 (Al). Đáp án D
Vì sao các đáp án còn lại không đúng?
- A. Mg. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. Al., có thể thấy lựa chọn A không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- B. Ag. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. Al., có thể thấy lựa chọn B không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- C. Cu. không phải đáp án đúng. Phương án này bị loại vì không phù hợp với dữ kiện của đề bài hoặc không khớp với bản chất kiến thức đang được hỏi. Khi so sánh với đáp án đúng D. Al., có thể thấy lựa chọn C không thỏa mãn kết luận cần tìm.
- D. Al. là đáp án đúng. Phương án này phù hợp với kết luận của lời giải: D. Al.. Cụ thể, – Từ số mol hỗn hợp khí và tỉ khối hơi của hỗn hợp khí so với H2 tính được số mol mỗi khí− Viết quá trình trao đổi e: R 0 → R+n+ n e 2N+5+ 10e → 2N 0 (N2 ) 2N+5+ 8e → 2N+1 (N2 O) Áp dụng bảo toàn e tính được số mol của R theo n.− Từ khối lượng của kim loại lập biểu thức mối liên hệ giữa R và n. Xét các giá trị n = 1; 2; 3 để chọn ra R phù hợp. n X = 1,68: 22,4 = 0,075 mol; M X = 17,2.2 = 34,4 Đặt n N2 = x mol và n N2O = y mol Ta có hệ phương trình: \ n khi = x+ y = 0,075; m khi = 28x+ 44y = 0,075.34,4. → \ x = 0,045; y = 0,03. R 0 → R+n+ n e 2N+5+ 10e → 2N 0 (N2 ) 0,69/n ← 0,69 0,45 ← 0,045 2N+5+ 8e → 2N+1 (N2 O) 0,24 ← 0,03 Ta có: m R = dfrac0,69n.R = 6,21 ⇔ R = 9n Dễ thấy nghiệm thỏa mãn là n = 3, R = 27 (Al). Đáp án D
Kiến thức liên quan
Câu hỏi thuộc nhóm kiến thức về nhôm và hợp chất của nhôm. Nhôm là một Kim loại có tính khử khá mạnh, còn Al2O3 và Al(OH)3 là các chất lưỡng tính, có thể phản ứng với cả axit và bazơ mạnh trong điều kiện phù hợp.
Bạn có thể xem thêm kiến thức nền tại bảng tuần hoàn hóa học. Để làm tốt dạng bài này, học sinh nên đọc kỹ từ khóa trong đề, xác định nhóm nguyên tố liên quan rồi đối chiếu với tính chất đặc trưng đã học.
Mẹo ghi nhớ
Khi gặp câu hỏi tương tự, hãy xác định từ khóa chính trong đề bài, sau đó đối chiếu với tính chất đặc trưng của nguyên tố, nhóm nguyên tố hoặc hợp chất được nhắc đến. Cách làm này giúp loại trừ nhanh các phương án sai và chọn đáp án chính xác hơn.

